Tìm tin tức
Tìm mẫu VB
Dich vu thu no
Dich vu Tu van doanh nghiep
Dich vu tranh tung bao chua bao ve
Dich vu giai quyet tranh chap noi bo
Dich vu soan tham tra van ban
Dich vu dai dien so huu tri tue
Dich vu lam chung cong chung
Dich vu dieu tra dan su
Dich vu dao tao tuyen truyen
Dich vu thue ke toan
THỐNG KÊ
 
16 tuổi kết hôn không đăng kí, ly hôn chia tài sản thế nào?
- Em vợ em lập gia đình khi mới 16 tuổi. Do chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn nhưng vẫn được 2 bên gia đình chấp nhận cưới, đã có với nhau một bé gái 1 tuổi.
Bạn đọc ››

Giờ hai đứa nó quyết định chia tay thì chuyện nuôi con và tài sản sẽ tính như thế nào?

ly hôn, kết hôn, tài sản
(ảnh minh họa)

Luật sư tư vấn:

Điều 9 Khoản 1 Luật HN&GĐ 2000 quy định: “Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;”

Điều 11 Khoản 1 Luật HN&GĐ 2000 quy định: “Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng”.

Như vậy, trường hợp em của bạn chưa đủ tuổi kết hôn nên không được đăng ký kết hôn. Việc chung sống như vợ chồng với người khác không được pháp luật công nhận. Các vấn đề về nuôi con và chia tài sản sẽ được giải quyết theo quy định tại Điều 17 Khoản 2, Khoản 3 Luật HN&GĐ 2000:

“2. Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.

3. Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thoả thuận của các bên; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.”

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Hà Nội

http://vietnamnet.vn/vn/ban-doc-phap-luat/196245/16-tuoi-ket-hon-khong-dang-ki--ly-hon-chia-tai-san-the-nao-.html

(Nguồn: http://vietnamnet.vn/vn/ban-doc-phap-luat/196245/16-tuoi-ket-hon-khong-dang-ki--ly-hon-chia-tai-san-)
Các tin khác:
Làm gì khi doanh nghiệp không trả sổ bảo hiểm xã hội? (9/9/2014)
Đất dưới 30 m2 có được cấp sổ đỏ? (4/7/2014)
Chồng Tây vợ Việt chưa kết hôn, con khai sinh thế nào? (28/2/2014)
Tiếp cận vốn 30.000 tỉ đồng để mua nhà giá rẻ: Làm thế nào để được xác nhận tình trạng nhà ở và thu nhập? (18/7/2013)
Chủ tịch Quốc hội: Thông thầu, đội giá công trình chính là tham nhũng (12/7/2013)
Đàm Vĩnh Hưng viết tâm thư... ủng hộ người kiện mình ra tòa! (1/7/2013)
Luật sư lên tiếng vụ kiện nghi ăn cắp ca khúc của Đàm Vĩnh Hưng (1/7/2013)
Giảm nhiều thủ tục cho người nộp thuế từ 1.7 (1/7/2013)
Gỡ vướng gói 30.000 tỉ đồng cho người mua nhà (27/6/2013)
Người bị phạt có quyền chứng minh không vi phạm (27/6/2013)
Sổ đỏ cấp trái pháp luật ở huyện Thanh Trì vẫn được “đặc cách” tồn tại (25/6/2013)
Đề nghị làm rõ dấu hiệu giả mạo hồ sơ GPMB tại TP. Bắc Giang (25/6/2013)
Tạm trú 2 năm mới được nhập khẩu vào 5 thành phố lớn (21/6/2013)
Nam sinh gây trọng tội được thả tự do tại tòa (20/6/2013)
Xunh quanh vụ rửa tiền lớn nhất lịch sử: Ranh ma như Liberty Reserve (14/6/2013)
TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
HÌNH ẢNH MỚI NHẤT
VĂN BẢN ĐƯỢC QUAN TÂM
 LAW ON PUBLIC EMPLOYEES No. 58/2010/QH12 - This Law provides for public employees: rights and obligations of public employees; and recruitment, employment and management of public employees in public non-business units.
 LAW AMENDMENTS TO TAX LAWS No. 71/2014/QH13
 LAW ON INVESTMENT No. 67/2014/QH13 - This Law deals with business investments in Vietnam and outward business investments.
tra cuu van ban.com
Dịch vụ thu nợ
Danh bạ luật sư
O ma ba thu_Phai
Thu no sealaw
Tư vấn HIV 18001521
sealaw.vn
Phu & luat su
www.masterbrand.com.vn/
Thiết kế 2009 - LUẬT SƯ ĐÔNG NAM Á / www.sealaw.vn / www.dichvuthuno.com / www.tracuuvanban.com / www.danhbaluatsu.com
Địa chỉ : 76 Cù Chính Lan, Thanh Xuân, Hà Nội | Email: luatsudongnama@yahoo.com.vn / ĐK: 01030256/TP/DKHD
Điệnn thoại: 024.35656858 / 024.22178898 - Fax: 024.35656858 - Hotline: 090 2278899 - 0912 717969
luat su dong nam a, luat su viet nam, luat su tu van, Search Engine Optimization | luatsudongnama